![](https://www.sritranggroup.com/images/content/gallery/bcbe3365e6ac95ea2c0343a2395834dd/3b978e51aea395d8082f1aa3f10c1dc7.jpg)
![](https://www.sritranggroup.com/images/content/gallery/bcbe3365e6ac95ea2c0343a2395834dd/5bb0c19ee14e60ea878715533955945b.jpg)
![](https://www.sritranggroup.com/images/content/gallery/bcbe3365e6ac95ea2c0343a2395834dd/4458836f2c3cb942c0cd11cf1a8c160d.jpg)
![](https://www.sritranggroup.com/images/content/gallery/bcbe3365e6ac95ea2c0343a2395834dd/ae50fa8e432168710dfc039d9ab5e050.jpg)
บริษัท รับเบอร์แลนด์ โปรดักส์ จำกัด สาขาบึงกาฬ ร่วมลงนามบันทึกความตกลงพัฒนาแรงงานระดับฝีมือที่ขาดแคลน
เมื่อวันที่ 31 สิงหาคม 2560 บริษัท รับเบอร์แลนด์ โปรดักส์ จำกัด สาขาบึงกาฬ ได้เข้าร่วมพิธีเปิดอบรมหลักสูตรอาชีพระยะสั้น โครงการขยายและยกระดับอาชีวศึกษาทวิภาคี จังหวัดบึงกาฬ ปี 2560 และพิธีลงนามบันทึกความตกลงการพัฒนาแรงงานระดับฝีมือที่ขาดแคลนในจังหวัด ณ หอประชุมวิทยาลัยเทคนิคบึงกาฬ โดยมี นายพิสุทธิ์ บุษยพรรณพงศ์ ผู้ว่าราชการจังหวัดบึงกาฬ ร่วมเป็นประธานในงานครั้งนี้
โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อผลิตและพัฒนาแรงงานระดับฝีมือที่ขาดแคลนในจังหวัดบึงกาฬ และสร้างความร่วมมือในการพัฒนาฝีมือแรงงาน ระหว่างหน่วยงานภาครัฐและภาคเอกชน โดยมีผู้เข้ารับการอบรมอาชีพระยะสั้น 3 หลักสูตร จำนวน 100 คน ได้แก่
- หลักสูตรการสื่อสารงานขายและบริการ จำนวน 50 คน
- หลักสูตรซ่อมบำรุงเครื่องจักรกล จำนวน 25 คน
- หลักสูตรงานติดตั้งไฟฟ้าในอาคาร จำนวน 25 คน
ทั้งนี้ คาดการณ์ว่าจะตอบโจทย์ความต้องการของตลาดแรงงาน เพื่อแก้ไขปัญหาขาดแคลนแรงงานจังหวัดบึงกาฬ และป้องกันปัญหาการขาดแคลนแรงงานในอนาคตเพื่อรองรับการก้าวสู่ไทยแลนด์ 4.0 ซึ่งตรงกับแนวคิดของกลุ่มบริษัทศรีตรังที่มุ่งมั่นพัฒนาสังคมและชุมชนให้ดีขึ้น อย่างยั่งยืนและเป็นรูปธรรม