![](https://www.sritranggroup.com/images/content/gallery/0c74b7f78409a4022a2c4c5a5ca3ee19/ac8f8b2dbcefbd210aadccf29b5a4d6d.jpg)
![](https://www.sritranggroup.com/images/content/gallery/0c74b7f78409a4022a2c4c5a5ca3ee19/f94eb154cf0424ba8e16d7783076b2f0.jpg)
![](https://www.sritranggroup.com/images/content/gallery/0c74b7f78409a4022a2c4c5a5ca3ee19/ed7bfb62694718b6e30b941c9f831525.jpg)
![](https://www.sritranggroup.com/images/content/gallery/0c74b7f78409a4022a2c4c5a5ca3ee19/9237c2c92dc114f123322a05f43aad73.jpg)
![](https://www.sritranggroup.com/images/content/gallery/0c74b7f78409a4022a2c4c5a5ca3ee19/d020edceb196f062be01f141b515e133.jpg)
บริษัท ศรีตรังแอโกรอินดัสทรี จำกัด (มหาชน) สาขาเลย มอบหญ้าเนเปียร์ให้เกษตรกรชุมชน
เมื่อวันที่ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2561 บริษัท ศรีตรังแอโกรอินดัสทรี จำกัด (มหาชน) สาขาเลย ได้ทำการมอบหญ้าเนเปียร์ให้กับชาวเกษตรกรชุมชนที่อาศัยอยู่บริเวณรอบๆ โรงงาน เพื่อต่อยอดการทำเกษตรกรรมให้กับเกษตรกรชุมชน
ปัจจุบันหญ้าเนเปียร์นิยมปลูกกันอย่างแพร่หลาย เนื่องจากต้นทุนค่อนข้างต่ำ ใช้น้ำน้อย แต่ให้ผลตอบแทนที่สูง โดยเมื่อหญ้าเนเปียร์เมื่อโตเต็มที่แล้ว เกษตรกรก็จะนำไปแปรรูปเป็นอาหารสัตว์ เพราะหญ้าเนเปียร์เป็นแหล่งรวมของโปรตีนที่ค่อนข้างสูง นอกจากนี้ ยังสามารถนำไปเปลี่ยนเป็นก๊าซชีวภาพจากพืชพลังงานได้อีกด้วย ตามแนวทางของกลุ่มบริษัทศรีตรังที่พร้อมจะช่วยเหลือชาวชุมชน พร้อมผลักดันให้ชาวชุมชนมีอาชีพที่มั่นคงอย่างยั่งยืน